എന്റെ ഹാദിയ

‘ഹാദിയാ..’
നീയെത്ര സുന്ദരിയാണ്…
പ്രവാസത്തിന്റെ
നാല് ചുവരുകൾക്കുള്ളിൽ തളച്ചിട്ട തരുണികൾക്ക് നീയൊരാവേശമാണ്.
പലപ്പോഴും പ്രഭാത കിരണങ്ങൾ പോലും കാണാതെ ഉച്ചവരെ വിശ്രമിക്കാനല്ലാതെ ഞങ്ങൾക്കൊന്നും അറിയില്ലായിരുന്നു.
ഞങ്ങൾ കേട്ടതും, ആരോ പറഞ്ഞു പേടിപ്പിച്ചതുമായ പ്രവാസ ഭൂമിക ആയിരുന്നില്ല ഞങ്ങളിവിടെ ദർശിച്ചത്. മണലാരണ്യത്തിന്റെ ചൂടും ചവർപ്പും ഞങ്ങളിവിടെ കണ്ടിട്ടില്ല. ശീതീകരിച്ച മുറിയിൽ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ ഞങ്ങൾ മുഴുകി. സമയം അത്രക്ക് വിശാലമായിരുന്നു. വസ്ത്രം അലക്കിതേച്ചു തരാൻ ചുറ്റുവട്ടത്തിൽ ധാരാളം ലോൺഡ്രികൾ. വിശപ്പറിയിച്ചു  ഒരുമെസ്സേജ് അയച്ചാൽ പറന്നെത്തുന്ന ഡെലിവറി ബോയ്കൾ… എല്ലാം വിരൽ തുമ്പിൽ. അത്രക്ക് ഫ്രീ..
മക്കളെ പള്ളിക്കൂടത്തിലായച്ചാൽ പിന്നെയുള്ള സമയം മിണ്ടി പറയൽ പോലും  ഇല്ലാതായി. അതുകൊണ്ടോക്കെയാകും ഈ സോഷ്യൽ മീഡിയ തലക്കുപിടിച്ചത്. എല്ലാ വർത്തകളും അപ്പപ്പോൾ അറിയും. നാടറിയും മുമ്പേ ഞങ്ങളറിയും. ഞങ്ങൾ വിളിച്ചറിയിച്ചിട്ടാണ് അയല്പക്കത്തു നടക്കുന്ന പല വിവരങ്ങളും അവർപോലും അറിയുന്നത്. അത്രക്ക് ലോക വിവരാ.. പക്ഷെ ആരെങ്കിലും ചോദിച്ചാൽ  ഒന്നിനെക്കുറിച്ചും ഒരു വിവരവുമുണ്ടാകില്ല. കുട്ടികൾ പഠിക്കാൻ പോകുമ്പോൾ പലപ്പോഴും ആ പഴയ മദ്രസ്സ ജീവിതം  മനസ്സിലേക്കോടിവരും. സ്കൂൾ വിദ്യാഭ്യാസത്തിനു പ്രാമുഖ്യം കൊടുത്തത് കൊണ്ട് മദ്രസ്സ വിദ്യാഭ്യാസം നേരാം വണ്ണം നേടാത്തതോർത് കുറ്റബോധം കൊണ്ട് കണ്ണ് നിറയും. ഖുർആൻ നേരാംവണ്ണം ഓതാനറിയാത്തതിലുള്ള സങ്കടവും. പക്ഷെ എന്ത് ചെയ്യും. വീണ്ടെടുപ്പ് അസാധ്യമല്ലോ എന്ന് കരുതി സങ്കടങ്ങളെ ഏകാന്തതയിൽ കുഴിച്ചു മൂടും. അങ്ങിനെയിരിക്കെയാണ് ഹാദിയ മുന്നിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്നത്. അവളെ പരിചയ പെടാൻ സത്യത്തിൽ ഒരു മടിയുണ്ടായിരുന്നു. സ്വാതന്ത്രത്തിന്റെ കടക്കൽ അവൾ കത്തി വെക്കുമോയെന്നൊർത്. തുടക്കത്തിൽ ഒഴിവു കഴിവുകൾ പറഞ്ഞു നോക്കി. പക്ഷെ അവൾ വിട്ടില്ല. പലതും പറഞ്ഞു അവൾ പിന്നാലെ കൂടി. ഒരിക്കൽ ഞാനും വരാമെന്നേറ്റു.  എന്റെ ചിന്തകളെ അവൾ കവർന്നെടുത്തു.  ക്‌ളാസുകൾ പലതും കഴിഞ്ഞു. തീരാ നഷ്ടങ്ങളെ ഞാൻ വീണ്ടെടുത്തു. പ്രവാസ മണ്ണിൽ സൗഹൃദ വലയങ്ങൾ ഞാൻ തീർത്തു. ആരോഗ്യ ബോധവത്കരണ ക്‌ളാസുകൾ എനിക്ക് കിട്ടി.ഒരു മുളക് തൈ പോലും വെക്കാത്ത ഞാൻ അടുക്കള തോട്ടം നിർമിച്ച്  മരുഭൂമിയിൽ മരുപ്പച്ച തീർത്തു. കുടുംബ ജീവിതം ഞാൻ ചിട്ടപ്പെടുത്തി. മദ്‌റസ വിദ്യയെക്കാളുപരി ഞാൻ നേടിയെടുത്തു. എന്റെ മോഹങ്ങൾക്ക് ചിറകുമുളച്ചു. ഹാദിയ ഇല്ലാതെ ഇന്നെനിക്ക് ജീവിതമില്ലാതെയായി. അറിവിന്റെ ചക്രവാളത്തിലൂടെ അവളെന്നേയും കൈപിടിച്ച് പറന്നു കൊണ്ടേയിരുന്നു….
Raihanath
Aspire Sector – Azeezia
Qatar

6 Replies to “എന്റെ ഹാദിയ”

  1. നന്നായി എഴുതിയിരിക്കുന്നു. Masha allah.. Keep going👍

Comments are closed.